Giải đáp về thuế nhập khẩu đối với ô tô là quà biếu, tặng

Góc Kiều bào Tư vấn Kiều bào

Thứ 6, 21/02/2014 16h46

Hỏi NETVIET -  Tôi lấy chồng Hàn Quốc và hiện đã có quốc tịch Hàn Quốc. Nay tôi muốn gửi cho bố tôi ở Việt Nam một chiếc ôtô (dung tích xilanh 1000cc) dưới dạng quà biếu. Xin hỏi tôi có đủ điều kiện gửi xe về không? Nếu được thì thủ tục như thế nào? Thuế suất cụ thể phải nộp là bao nhiêu?

 

Trả lời: 

 

Theo điểm b, khoản 4, Điều 105 Thông tư 194/2010/TT-BTC của Bộ Tài chính hướng dẫn về thủ tục hải quan; kiểm tra, giám sát hải quan; thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hoá xuất khẩu, nhập khẩu thì “Hàng hoá của các tổ chức, cá nhân từ nước ngoài biếu, tặng cho các cá nhân Việt Nam với trị giá hàng hoá không vượt quá một triệu đồng, hoặc trị giá hàng hoá vượt quá một triệu đồng nhưng tổng số tiền thuế phải nộp dưới năm mươi nghìn đồng thì được miễn thuế (không phải làm thủ tục xét miễn thuế nhập khẩu)”.

 

Như vậy, hàng hóa là quà biếu, quà tặng có giá trị vượt quá định mức xét miễn thuế nêu trên thì phải nộp thuế đối với phần vượt quá. Các loại thuế phải nộp khi làm thủ tục nhập khẩu ôtô bao gồm thuế nhập khẩu, thuế tiêu thụ đặc biệt và thuế giá trị gia tăng.

 

+ Thuế nhập khẩu:

 

Do thông tin câu hỏi đưa ra không nêu chiếc xe ô tô này là mới hay cũ nên chúng tôi phải nêu mức thuế nhập khẩu theo hai trường hợp sau:

  •  Trường hợp bạn gửi là ô tô mới:

Thuế nhập khẩu bạn phải nộp = Giá tính thuế nhập khẩu x Thuế suất nhập khẩu

Thuế suất nhập khẩu được căn cứ vào Biểu thuế nhập khẩu ban hành kèm theo Thông tư 193/2012/TT-BTC của Bộ Tài chính về việc ban hành Biểu thuế xuất khẩu, Biểu thuế nhập khẩu ưu đãi theo danh mục hàng chịu thuế.

Theo đó, chiếc ô tô dung tích xilanh 1000cc bạn gửi sẽ phải chịu mức thuế nhập khẩu là 83% (mã hàng 8703.31.20).

  •  Trường hợp bạn gửi là ô tô đã qua sử dụng:

Mức thuế nhập khẩu trong trường hợp này được xác định theo Quyết định số23/2008/QĐ-BTC của Bộ Tài chính ngày 08/05/2008 về mức thuế nhập khẩu xe ôtô chở người từ 15 chỗ ngồi trở xuống đã qua sử dụng (dựa trên số chỗ ngồi và dung tích xilanh).

Theo đó, chiếc ô tô dung tích xilanh 1000cc bạn gửi sẽ phải chịu mức thuế nhập khẩu là 8.000,00 USD.

 

+ Thuế tiêu thụ đặc biệt:

 

Theo điều 5, điều 6 Luật thuế tiêu thụ đặc biệt số 27/2008/QH:

Số thuế tiêu thụ đặc biệt phải nộp = (Giá tính thuế nhập khẩu + Thuế nhập khẩu) x Thuế suất thuế tiêu thụ đặc biệt.

Điều 7 Luật thuế tiêu thụ đặc biệt số 27/2008/QH12 có Biều thuế tiêu thụ đặc biệt đối với mặt hàng là xe ô tô. Theo đó, thuế suất sẽ được xác định dựa trên số chỗ và dung tích xilanh của xe ô tô. Trong trường hợp này, thuế suất đối với chiếc ô tô dung tích xilanh 1000cc bạn gửi là 45%.

 

+ Thuế giá trị gia tăng:

 

Theo quy định tại Điều 8 Luật thuế Giá trị gia tăng số 13/2008/QH12 của ngày 03/06/2008 thì thuế suất giá trị gia tăng đối với xe ô tô là 10%.

Thuế giá trị gia tăng bạn phải nộp = (Giá tính thuế nhập khẩu + Thuế nhập khẩu + Thuế tiêu thụ đặc biệt) x Thuế suất thuế giá trị gia tăng.

 

Khi mang xe về Việt Nam để lưu hành bạn cần thực hiện thủ tục xin cấp giấy đăng ký và biển số của phương tiện theo quy định tại Thông tư số 36/2010/TT-BCA quy định việc cấp, thu hồi đăng ký, biển số các loại xe cơ giới theo quy định của Luật Giao thông đường bộ. Theo đó, Mục A chương II Thông tư này quy định thủ tục hồ sơ đăng ký xe gồm: 

- Giấy khai đăng ký xe: Chủ xe tự khai theo đúng mẫu quy định tại Thông tư số 36. 

- Giấy tờ của chủ xe: Chủ xe là người Việt Nam định cư ở nước ngoài về sinh sống, làm việc tại Việt Nam, xuất trình Sổ tạm trú hoặc Sổ hộ khẩu và Hộ chiếu (còn giá trị sử dụng) hoặc giấy tờ khác có giá trị thay Hộ chiếu. 

- Giấy tờ của xe: Chứng từ chuyển nhượng xe; chứng từ lệ phí trước bạ xe; chứng từ nguồn gốc xe. 

Sau khi hoàn tất hồ sơ, bạn nộp tại Phòng Cảnh sát giao thông Công an tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương để được cấp biển số xe trước khi lưu hành.